Hóa đơn lập sai thời điểm được khấu trừ hay không ?

Trường hợp bên bán không lập hóa đơn tại thời điểm chuyển giao hàng hóa cho bên mua thì bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế, đồng thời bị phạt về lập hóa đơn không đúng thời điểm theo Điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTCstatus2 .

Tuy nhiên, nếu việc mua bán là có thật và bên mua có đầy đủ hóa đơn, chứng từ, đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTCstatus2 thì vẫn được kê khai khấu trừ thuế đầu vào.

Thời điểm kê khai khấu trừ thuế được căn cứ theo thời điểm phát sinh số thuế đầu vào, không phân biệt hàng hóa đã xuất dùng hay còn để trong kho (khoản 8 Điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTCstatus2 ).

Xem thêm: Cách hạch toán thuế GTGT được khấu trừ theo Thông tư 200

blue-check
Dịch vụ vận chuyển được phép lập bảng kê chi tiết đính kèm hóa đơn điện tử

Về nguyên tắc, hóa đơn điện tử không được phép đính kèm bảng kê như hóa đơn giấy. Tuy nhiên, đối với dịch vụ giao nhận và vận tải, nếu nội dung ghi trên hóa đơn điện tử là “dịch vụ vận tải hàng hóa” thì có thể đính kèm bảng kê về số liệu phục vụ cho việc đối chiếu về kế toán giữa hai bên

blue-check
Phải thông báo phát hành hóa đơn điện tử trước khi khởi tạo
Trường hợp Công ty đang sử dụng hóa đơn điện tử mẫu cũ theo Nghị định 51/2010/NĐ-CPstatus3 , Nghị định 04/2014/NĐ-CPstatus3 , Thông tư 39/2014/TT-BTCstatus3 Thông tư 32/2011/TT-BTCstatus3 thì trước khi khởi tạo hóa đơn phải lập thông báo phát hành theo hướng dẫn tại Điều 7 Thông tư 32/2011/TT-BTCstatus3 .

Thông báo phát hành hóa đơn điện tử phải gồm các nội dung: tên đơn vị phát hành, MST, địa chỉ, điện thoại, các loại hóa đơn phát hành, ngày lập thông báo phát hành, tên, chữ ký của người đại diện pháp luật, chữ ký điện tử của tổ chức phát hành…

blue-check
Có thể đóng dấu lại năm phát hành đã in sẵn trên hóa đơn

Trường hợp Công ty còn tồn hóa đơn đã in sẵn năm phát hành là “năm 201…” nếu muốn sử dụng tiếp trong năm 2020 thì có thể đóng dấu “2020” bên cạnh tiêu thức “năm 201…” trên tờ hóa đơn.

blue-check
Hóa đơn bản giấy không có chữ ký bên mua phải ghi thêm phương thức bán hàng

Đối với các hóa đơn bản giấy, trường hợp không có chữ ký của người mua hàng thì ngay tại tiêu thức này phải có thêm phương thức bán hàng, ví dụ: “Bán hàng qua mạng”, hoặc “Bán hàng qua điện thoại”

blue-check
Hóa đơn dịch vụ được miễn ghi “đơn vị tính”
Trường hợp Công ty sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 51/2010/NĐ-CPstatus3 Nghị định 04/2014/NĐ-CPPstatus3 thì trên hóa đơn phải có đầy đủ nội dung bắt buộc theo quy định tại khoản 1 Điều 6Thông tư 32/2011/TT-BTCstatus3 .

Nếu Công ty kinh doanh lĩnh vực dịch vụ thì trên hóa đơn không nhất thiết phải có tiêu thức “đơn vị tính” (điểm b khoản 2 Điều 5 Thông tư 119/2014/TT- BTCstatus2 ).

blue-check
Không được đính kèm bảng kê khi lập HĐĐT
Về nguyên tắc, hóa đơn điện tử (HĐĐT) không được đính kèm bảng kê do không bị giới hạn số dòng tối đa.

Trước ngày 31/10/2020, nếu cơ quan thuế chưa yêu cầu doanh nghiệp phải sử dụng HĐĐT loại mới theo Nghị định 119/2018/NĐ-CP thì doanh nghiệp vẫn được tiếp tục sử dụng đồng thời nhiều hình thức hóa đơn theo quy định tại khoản 3 Điều 7 Thông tư 32/2011/TT-BTCstatus3 .

Các bài viết liên quan:

Xem thêm: Dịch vụ Đại lý thuếDịch vụ ke toánDịch vụ Lập báo cáo tài chính & Lập Quyết toán thuếDịch vụ thành lập công ty tại Đà Nẵng,Tư vấn thuếTư vấn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, Dịch vụ đăng ký BHXH Đà Nẵng, Đào tạo kế toán thực hành

ĐẠI LÝ THUẾ TÙNG LINH QUÂN

Địa chỉ: 01 Phùng Hưng, Phường Thanh Khê Tây, Quận Thanh Khê, Thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 02363.642.244 – 02363.642.044 – 0905.171.555

Email:[email protected]

Web: https://tunglinhquan.com

FaceBook: https://www.facebook.com/DailythueTunglinhquan

 

 

One Response

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *