Tặng quà khuyến mại có phải khấu trừ thuế TNCN?

Theo quy định tại khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 , trường hợp Công ty có chương trình khuyến mại tặng quà bằng tiền hoặc hiện vật cho khách hàng mà không thuộc diện phải đăng ký quyền sở hữu thì được miễn khấu trừ thuế TNCN.

Thu nhập từ quà tặng chỉ phải nộp thuế TNCN khi quà tặng đó là chứng khoán, phần vốn góp, bất động sản hoặc tài sản phải đăng ký quyền sở hữu. Tuy nhiên, trong trường hợp này, chỉ những quà tặng có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên mới phát sinh số thuế phải nộp (Khoản 1 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 ). Nói cách khác, quà tặng khuyến mại nếu không quá 10 triệu thì hoàn toàn được miễn thuế TNCN, không phân biệt nó là tài sản thuộc diện có hay không đăng ký quyền sử dụng

blue-check
Thưởng khuyến mại bằng tour du lịch được miễn tính thuế TNCN

Theo Tổng cục Thuế, trường hợp khách hàng là cá nhân mua hàng đạt doanh số nên được thưởng một chuyến du lịch (không phải bằng tiền) theo chương trình khuyến mại được thực hiện theo quy định tại Nghị định 81/2018/NĐ-CP thì đây là thu nhập từ quà tặng không phải đăng ký quyền sở hữu, do đó được miễn nộp thuế TNCN.

Theo quy định tại khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 , thu nhập từ quà tặng chỉ phải nộp thuế TNCN khi quà tặng đó là chứng khoán, phần vốn góp, bất động sản hoặc tài sản phải đăng ký quyền sở hữu.
blue-check
Khoản hỗ trợ thâm niên cho lao động nghỉ việc phải khấu trừ thuế TNCN

Tùy từng khoản thanh toán và thời điểm chi trả là trước hay sau khi chấm dứt HĐLĐ, việc khấu trừ thuế TNCN sẽ khác nhau.

Theo đó, đối với tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công cho thời gian làm việc trước khi chấm dứt HĐLĐ, sẽ khấu trừ thuế theo biểu lũy tiến từng phần (điểm b khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 ).

Đối với trợ cấp thôi việc nếu chi trả đúng quy định của Bộ luật lao động và Luật BHXH thì được miễn khấu trừ thuế (điểm b.6 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 ).

Đối với các khoản hỗ trợ thôi việc, hỗ trợ thâm niên theo chính sách của Công ty (ngoài quy định của Bộ luật lao động và Luật BHXH) nếu chi trả sau khi chấm dứt HĐLĐ và trên 2 triệu đồng thì phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% (điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 ).

blue-check
Phụ cấp điện thoại nếu đúng hạn mức sẽ được miễn thuế TNCN

Theo điểm đ.4.2 khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTCstatus2 , trường hợp Công ty trả phụ cấp tiền điện thoại cho người lao động trong hạn mức khoán đã quy định thì được miễn tính thuế TNCN.

Tuy nhiên, nếu trả cao hơn hạn mức khoán thì phần vượt mức phải tính vào thu nhập chịu thuế TNCN.

Đối với tiền thuê nhà, tiền điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) trả hộ cho người lao động, phải tính thuế TNCN theo số thực trả hộ nhưng tối đa không quá 15% tổng thu nhập chịu thuế của người đó (khoản 2 Điều 11 Thông tư 92/2015/TT-BTCstatus2 ).

ĐẠI LÝ THUẾ TÙNG LINH QUÂN

Địa chỉ: 01 Phùng Hưng, Phường Thanh Khê Tây, Quận Thanh Khê, Thành phố Đà Nẵng

Điện thoại: 02363.642.244 – 02363.642.044 – 0905.171.555

Email:tlqdailythue@gmail.com

Web: https://tunglinhquan.com

FaceBook: https://www.facebook.com/DailythueTunglinhquan

Các bài viết liên quan:
Hướng dẫn về quyết toán thuế TNCN 2018
THỜI HẠN NỘP BCTC NĂM 2018?
Cách tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2019
Thủ tục quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2018
Hướng dẫn kê khai thuế GTGT
Cách tính thuế thu nhập cá nhân 2019
Lưu ý khi khai quyết toán thuế TNCN 2018
Khoản chi phúc lợi có được miễn khấu trừ thuế TNCN?
Trường hợp nào không phải đóng BHXH bắt buộc 2019

Xem thêm: Dịch vụ Đại lý thuếDịch vụ ke toánDịch vụ Lập báo cáo tài chính & Lập Quyết toán thuếDịch vụ thành lập công ty tại Đà Nẵng,Tư vấn thuếTư vấn chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, Dịch vụ đăng ký BHXH Đà Nẵng, Đào tạo kế toán thực hành

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *